Thiết bị đo suy hao dây nhảy quang patch cord

Thiết bị đo test suy hao cho sợi nhảy quang patch cord hầu hết được sản xuất, thiết kế cho các đơn vị, nhà máy sản xuất, gia công sợi quang. Để đảm bảo chất lượng và kiểm tra tham số sản phẩm

Chọn dây nhảy quang patch cord theo tiêu chí nào ?

day-nhay-quang-testing

– Patch cord phải phù hợp với loại sợi đang được sử dụng tại nhà máy. Với cáp đa mode (multi mode), sử dụng đường kính 50/125 micron và 62.5/125 micron
Mặc dù có nhiều loại sợi quang với đường kính khác nhau, loại sợi phù hợp một cách chính xác thì không được yêu cầu, bạn có thể sử dụng dây nhảy quang OM3 trên cáp OM2 hoặc OM4
– Sợi đơn mode (single mode) hầu hết giống nhau, nhưng một vài khoảng cách dài có khác nhau về đường kính, một vài sợi patch cord được làm từ sợi cong không nhạy. Có vài cuộc tranh luận về sự tương thích của sợi BI tới sợi bình thường, các nhà sản xuất dường như chưa đưa ra thiết kế phù hợp để lập luận này
– Chọn sợi quang patchcord với màu sắc thích hợp. Điều này có thể giúp ngăn sợi không phù hợp, đặc biệt sợi đa mode
– Chọn patchord với connector phù hợp. chọn connector mà phù hợp với connector trên patch panel và thiết bị.
Hầu hết người sử dụng mua patchcord và đặt chúng vào trong túi, khi cần sẽ lấy ra. Một vài nhân công treo sợi bên cạnh tủ rack, có 3 vấn đề: chất lượng, mức làm sạch và điều kiện sử dụng. Giả sử bạn mua loại dây nhảy với chất lượng tốt cùng với nhãn ghi loại connector UPC/ APC và kết quả test, tuy nhiên nhiều đơn vị cung cấp đơn thuần chỉ copy in nhãn từ máy mà không theo chuẩn FOTP-171

Thiết bị đo test suy hao dây nhảy quang (patch cord)

testing-patch-cord
Theo lý thuyết để kiểm tra suy hao của patchcord, bạn chỉ cần một thiết bị phát nguồn sáng với bước sóng 850nm cho cáp đa mode (multimode) và 1310 cho sợi đơn modesingle mode), một máy thu công suất và vài sợi dây nhảy quang mẫu
Cắm cả 02 sợi dây quang (patch cord) mẫu vào đầu của thiết bị phát nguồn sáng (light source) và thiết bị thu suy hao quang (power meter). Nhấn nút “reference” tới O trên máy đo .
Đầu còn lại cắm vào máy thu suy hao quang và tiến hành. Khi mà độ dài của patch cord ngắn, suy hao được xem là không đáng kể, chúng ta có thể bỏ qua
Để hoàn tất việc kiểm tra patch cord, đảo cáp mà bạn đang kiểm tra để test đầu connector bên kia
Cần đảm bảo chất lượng bề mặt connector cần được làm sạch.
Kiểm tra sợi quang bằng thiết bị đo giao theo 3D. Thiết bị có thể đo tham số độ dày, bề mặt và hiển thị hình ảnh 3 chiều , sản phẩm được sử dụng trong dây chuyền sản xuất sợi nhảy quang patch cord
may-do-giao-thoa-3d-test-patch-cord
may-do-giao-thoa-3d-testing-patch-cord

Test item Test scope Repeatability Reproducibility
Curving radius (mm) 3~∞ ±0.01 ±0.02
Fiber height (nm) -150~150 ±0.50 ±1.00
Apex offset(um) 0~500 ±0.10 ±0.70
APC angle(deg) 7~9 ±0.01 ±0.02
APC Key error(deg) ±1 ±0.01 ±0.02

Ý kiến người dùng

*